baƙar hasken titi kusa da farar siminti gini

Gabatarwa

Wasan buɗe ido koyaushe ya kasance mafarki ne ga yawancin yan wasa, saboda yana ba ku damar nutsewa cikin sararin samaniya mai faɗi mai cike da abubuwan da za ku yi inda zaku iya tsara tafiyarku. Ba sauran duniyoyi masu ƙima na farkon ƙasƙantar da su, mahalli na kama-da-wane sun zama mafi nisa, hulɗa da nisa fiye da yadda masu haɓakawa za su taɓa yin mafarki. A cikin 2024 buɗaɗɗen dandamali na kan layi na duniya sun balaga fiye da wasanni kuma sun zama ɗimbin wurare na kama-da-wane inda masu amfani ba kawai wasa ba har ma da ƙira, ƙirƙira, mu'amala, da samar da al'ummomi masu bunƙasa. Haka kuma, a moreeeglory.com Kuna iya kunna wasanni da dama ta hanyar yanayin demo ba tare da haɗarin kuɗi na gaske ba. Gwada yau!

Ranakun Farko: Sihiri na Pixel Art a Tsarin Wasan

Haihuwar Buɗe Duniya: Legend Of Zelda

Asalin wasannin buɗe ido ya samo asali ne tun farkon 80s, lokacin da wasanni kamar Ultima da The Legend of Zelda suka gabatar da duniyar da za a iya binciko ta cikin ci gaban da ba na layi ba. Sun buɗe sarari da 'yanci don 'yan wasa su yi yawo, maimakon a keɓe su zuwa layin layi, ginin tushen matakan. Tabbas, irin waɗannan duniyoyin buɗe ido 8-bit fasahar 80s ta takura musu, amma ƙaƙƙarfan shimfidar wurare za su ba da tushe ga sararin samaniyar yau.

Waɗannan wasannin na farko, yayin da suke na yau da kullun, sun ba 'yan wasa 'yancin da ba a taɓa jin labarinsa ba. Wasannin bude-duniya sun ba ku ikon yawo a cikin duniyoyi masu fa'ida, gano abubuwan ɓoye da yin ayyukan labarin a kowane tsari da kuke so. Sai bayan haɓakar zane-zane na 3D da haɗin kan layi waɗanda masu haɓakawa suka fara fahimtar abin da za a iya samu tare da faɗaɗawa, wasannin buɗe ido na duniya.

Yunƙurin MMO: Manyan Duniya, Manyan Yan wasa

Juyin Juyin Juyin Juya Halin Juyin Juya Hali

A cikin ƙarshen 90s, farkon 2000s mun fara ganin ƙaddamar da wasannin Massively Multiplayer Online (MMO) inda aka ɗauki wasan buɗe ido na duniya zuwa wani sabon matakin ta hanyar haɗa irin waɗannan fannoni masu yawa. Waɗannan wasannin sun yi tsalle-tsalle daga kan layi na baya-bayan nan, kamar EverQuest da RuneScape, zuwa sararin samaniya tare da ɗaruruwa ko ma dubban sauran 'yan wasa - suna gudana tare da aiwatar da tambayoyi, shiga cikin manyan kashe gobara.

Dukkanin MMOs sun kasance ramukan shayar da jama'a inda 'yan wasa za su iya shiga guilds, kai manyan hare-hare tare da abokai kuma su yi abota mai dorewa ta A cikin Rayuwa ta Gaskiya daga danginsu na cikin-wasan. Ya juya wasannin buɗe ido daga wani abu gabaɗaya zuwa wani nau'in dandalin zamantakewa inda kowa ke ciki tare.

The Expanding Boundaries

Kamar yadda MMOs suka zama sananne, masu haɓakawa sun fara faɗaɗa iyakar abin da wasannin buɗe ido ke iya zama. Waɗannan wasannin sun ƙara ba da duniyoyi marasa ƙarfi ba tare da allon lodi ba, hawan dare da canjin yanayi - sun ji kamar ainihin duniya mazauna. Maimakon kawai bi ta cikin hallway akan hanyar da aka tsara, 'yan wasa suna ba da labarun nasu da zaɓin da suka yi a cikin wasannin da duniya ta ƙirƙira.

Shigar da Akwatin Sand: Duniyar Ƙirƙirar Mai kunnawa

Haihuwar Salon Sandbox

Babban muhimmin mataki na farko a cikin tarihin buɗaɗɗen wasannin kan layi shine haɗin abubuwan sandbox. Wasanni kamar Minecraft, Roblox da sauransu sun mayar da hankali kan labarun da aka ɗora a kan masu haɓakawa zuwa kayan ƙira. Waɗannan wasannin sun ba ƴan wasa damar yin, ƙira, da kuma keɓance duniyar da suka buga a ciki wanda hakan ya sa ya zama kusa da zama akwatin yashi don tunaninsu fiye da ainihin wasan bidiyo.

A cikin toshe, duniyar pixelated na Minecraft, 'yan wasa sun gina su daga gidaje masu sauƙi zuwa duka biranen. Hakazalika, Roblox ya bai wa 'yan wasa damar tsarawa da rubuta abubuwan da suka kirkira, inda suka mai da rundunonin 'yan wasa zuwa bataliyar masu kirkira. Wannan wani babban ci gaba ne ga nau'in wasan kamar wannan duniyar buɗe ido kuma tare da shi bincike mara iyaka shine salon wasan inda ɗan wasan ke da rawar gani wajen ƙirƙirar ɓangaren wasan.

Haɗin kai da Ƙirƙiri

Kamar yadda yake tare da wasannin sandbox, hulɗar ƴan wasa da yawa ta dace don haɗa da kerawa na haɗin gwiwa. 'Yan wasa ba kawai kasada tare ba; suka ƙera kuma suka ƙirƙira tare. Waɗannan duniyoyi masu kama-da-wane sun zama fagage don babban haɗin gwiwa, kasancewa sake gina birane daga rayuwa ta ainihi ko ƙirƙirar gabaɗayan gogewar wasan. Wannan al'ummar da ta kafa misali ne mai kyau na yin wasa da kyau kuma tare, kuma ya taimaka ɓata layukan da ke tsakanin mai haɓakawa da ɗan wasa; tsakanin ƙirƙirar abun ciki don kanka ko wasu. Ya taimaka ayyana duniyar wasan a matsayin wani abu da gaske mai rai kuma koyaushe yana jujjuya kansa.

Bude-Wasanni kan layi na Duniya a cikin 2024: Zamanin Wasa

Duniyoyin da ba su da kamshi da duniyoyi masu dagewa

Amma 2024 ne kuma wasannin kan layi na buɗe ido sun fi girma, dalla-dalla, da ma'amala fiye da yadda muke zato. Tare da haɓakawa a fasahar uwar garken da lissafin gajimare, masu haɓakawa suna iya gina sararin samaniya kusan maras kyau tare da yuwuwar dubban 'yan wasa da za su iya yin mu'amala a lokaci guda ba tare da wasu batutuwan da za a iya gane su ba ko loda wuraren hutu. Kuma waɗannan su ne raye-raye, numfashi, duniyoyi masu canzawa inda ayyukan 'yan wasa ke da tasiri mai ɗorewa kuma mai ma'ana akan yanayin wasan.

Daga wasanni kamar Star Citizen & Babu Man's Sky suna ɗaukar wasan buɗe ido na duniya zuwa duka taurarin taurari inda 'yan wasa za su iya bincika taurari, yin ƙawance da yaƙi daga sararin samaniya. Tare da 'yanci da yawa, 'yan wasa za su iya shiga cikin ɗimbin ayyuka kamar neman sirrin binciken gidajen kurkuku da shiga yaƙi don kere-kere da hulɗar zamantakewa.

Wasan Cross-Platform da Haɗuwa

Bayan duk wannan lokacin, yana da 2024 kuma wasan giciye shine fasalin da ake tsammanin buɗaɗɗen abubuwan kasadar kan layi kamar wannan. 'Yan wasa za su iya canzawa tsakanin na'urori da yardar kaina don su iya duba duniyar abokansu yayin da suke tasowa a duk inda suke.

Samar da dandamalin wasannin caca na girgije kamar Google Stadia da Microsoft xCloud suma sun ba 'yan wasa damar samun damar shiga waɗannan duniyoyin buɗe ido daga nesa, ba tare da buƙatar kayan masarufi masu tsada ba. Wannan sabon matakin samun dama kuma ya sanya wasannin buɗe ido su zama na yau da kullun, yana ba da damar zuwa manyan filayen wasan kama-da-wane zuwa mafi girman alƙaluma fiye da kowane lokaci.

Wasan Gaggawa da AI - Duniyar Kore

Tsarin sarrafa kwamfuta wanda ke ba da damar buɗe wasannin kan layi don ƙirƙirar abubuwan da suka haifar da AI za su kasance ɗaya daga cikin manyan ci gaba a cikin 2024. A cikin waɗannan mahalli, NPCs (waɗanda ba za a iya kunna su ba) ba su da tsayi kuma an rubuta su amma maimakon amsawa ga duniya kuma canzawa tare da ayyukan mai kunnawa. Wannan yana haifar da 'yan wasa suna ƙirƙirar yanayin wasan kwaikwayo na gaggawa inda ba zato ba tsammani, abubuwan da ba a rubuta su ba suna faruwa a sakamakon halaye na musamman waɗanda suke hulɗa da duniya da juna.

A cikin wasanni kamar Red Dead Online da Cyberpunk 2077: Kan layi, NPCs suna da ayyukan yau da kullun, suna amsawa ga canje-canjen muhalli, kuma a wasu lokuta ma suna kulla dangantaka mai dorewa tare da 'yan wasa. Ko da yake wannan yana ƙara ma'anar zurfin da ba ya misaltuwa kuma duniya a zahiri tana amsa kowane zaɓi na ku ta hanya ta gaske, ba za ta taɓa jin kamar kuna wasa a cikin akwatin yashi ba inda a zahiri abubuwa ke canzawa saboda abin da kuka yi.

Tattalin Arziki Mai Kyau da Kasuwannin Waɗanda Ke Kore

Nan da 2024, yawancin wasannin bidiyo da muke kunnawa a cikin buɗaɗɗen tsarin duniya za su sami tattalin arziƙi mai kama da juna waɗanda suka yi kama da tsarin tattalin arzikin duniya na gaske. Barter, ƙirƙirar kasuwanci, da ɗimbin kasuwannin da 'yan wasa ke tafiyar da su tare da sauye-sauyen wadata/buƙata. Wasanni kamar EVE sun ɗauki wannan zuwa matsananci - duk tattalin arzikin wasan yana wanzuwa a cikin duniyar wasan, ana biyan 'yan wasa haraji kuma suna amfani da isk don lada, ƙwaƙƙwaran ma'auni waɗanda aka zana akan sabar waɗanda suka zama daloli na gaske don nasara ta zahiri.

Wasu mazaunan gaskiya suna ɗaukar tattalin arziƙin wasan a matsayin ainihin aiki yayin da yake haɓaka, daga ciniki zuwa ma'adinai da ƙira. Zurfin tattalin arziƙin yana hidimar wani yanayi na gaskiya da haɗin kai, yin wasannin buɗe ido na duniya cikin hadaddun siminti na tsarin rayuwa ɗaya na gaskiya.

Social Hubs da Metaverses

Nan da 2024, wasannin buɗe ido da suka fi fice a duniya ba za su zama wasanni kwata-kwata ba: za su kasance masu tsaka-tsaki. Wadannan duniyoyi masu kama-da-wane sun fi wasa kawai; suna aiki a matsayin cibiyoyin zamantakewa. A cikin irin wannan ma'auni, 'yan wasa suna zuwa wasan kwaikwayo na kama-da-wane, kallon fina-finai tare, ƙirƙirar kasuwanci akan sikelin kan layi ko ma tsara azuzuwan makarantar su cike da tarurrukan wurin aiki.

Misali, Fortnite ya gudanar da manyan kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide kide yana hada miliyoyin yan wasa tare a cikin gogewa daya. Lokacin kunna VRChat, masu amfani za su iya ƙirƙirar nasu avatars da bincika duniyar da wasu mutane suka tsara, don haka ƙirƙirar haɗin kafofin watsa labarun da wasan wasa a cikin yanayi mai mu'amala. Yana ɓata layin da ke tsakanin caca da wuraren zamantakewa har ma, yana mai da waɗannan wuraren kama-da-wane zuwa wurin da mutane ke zuwa don ƙirƙirar alaƙa da al'ummomi na gaske.

Makomar Wasannin Budaddiyar Duniya

Gaskiyar Gaskiya da Bayanta

Yanzu, duban nan gaba, ya bayyana cewa wasannin kan layi na buɗe ido kawai za su inganta ko da ƙari tare da gaskiyar kama-da-wane (VR) akan hanyar sa. Na'urar kai ta VR tana samun ƙasa da tsada kuma tana yaɗuwa sosai, yayin da wasannin buɗe ido ke hauhawa waɗanda aka yi niyyar samun cikakken tallafi a cikin VR. Manufar ƙyale ƴan wasa su bincika duka taurarin taurari a cikin VR an riga an yaɗa su ta wasanni kamar No Man's Sky VR, kuma wannan ikon zai iya rikidewa zuwa ƙarin ƙwarewa mai zurfi.

Yin amfani da fasaha a cikin 'yan shekarun nan zai ga karin ra'ayi mai ban sha'awa, kuma watakila wani nau'i na bin diddigin jiki, yana ba 'yan wasa sabuwar hanyar jin "ciki" duniyar wasan. Wannan matakin nutsewa zai kasance don sanya shi daidaitawa kamar yadda zai yiwu don wasannin buɗe ido don samun taɓawa ta zahiri, inda wasan zai kasance mafi mu'amala, jiki da visceral fiye da kowane lokaci.

Ƙirƙirar ƘirƘirar Mai kunnawa

Nan da 2024, abun cikin da mai amfani ya haifar zai iya kaiwa kololuwa kuma muna fatan da zarar ya kai kololuwa, zai ci gaba da karfafawa. Wataƙila a nan gaba, 'yan wasa za su iya gina nasu duniyoyi masu tsayi, tare da duk ƙa'idodin al'ada da muhalli da tattalin arzikin da suke so. Duniyar da aka gina ta masu wasa za su iya zama tare tare da waɗanda aka ƙirƙira waɗanda, idan aka ba da damar samun dama da ƙwararrun kayan aikin da 'yan wasan ke iya yin aiki da su, za su ɓata layin abin da wasan buɗe ido zai iya kasancewa da gaske.

Kammalawa

Wasannin kan layi na bude-duniya sun yi nisa, suna ci gaba daga zane-zanen layi akan shafi zuwa manya-manyan dakunan taro na e-zaure. Waɗannan wasannin, a cikin 2024, suna ba ku damar ganowa da ƙirƙira ku haɗa ta hanyoyin da ba za su yiwu ba. Tare da ci gaba a cikin fasaha, wasannin buɗe ido kamar Fallout da Elden Ring an saita su don isa sabon matsayi, suna ba da ƙwarewar caca inda ba zai yuwu ba a bambanta tsakanin gaskiya da duniyoyi masu kama-da-wane. Keɓaɓɓen makanikin waɗannan wasannin, daga ƙaƙƙarfan tsarin yaƙi zuwa neman taƙama, yana ɗaga madaidaicin wasan wasan zuwa hanyar fasaha.

Wasannin buɗe ido suna aiki azaman sabbin filayen wasa, waɗanda ke nuna duniyoyi daban-daban inda zaku iya yawo cikin yardar kaina ba tare da an takura muku ta hanyar da aka riga aka ƙaddara ba. Wuraren sharar faɗuwa da kyawawan duniyoyin da FromSoftware ya ƙera suna gayyatar 'yan wasa zuwa cikin buɗaɗɗen kasada. Wasanni kamar waɗanda ke kan Nintendo Switch, waɗanda aka sani da fasalin wasan haɗin gwiwa (co-op), suna haɓaka hulɗar zamantakewa, yin kowace tafiya ta zama abin daraja a cikin filin wasa.

Lakabi kamar na tsakiyar zamanai na Dogma Dogma da duhun tunanin Elden Ring suna ginu akan tarurrukan wasan caca na yau da kullun yayin gabatar da sabon bugun labari da gwagwarmaya mai wahala. Ko yana da hack da slash jin daɗin Marvel's Spider-Man ko kuma zurfin girmamawa ga yanayin buɗe ido na RPG, koyaushe akwai wani abu ga kowane ɗan wasa. Wasanni kamar lakabin Bethesda da 2002's classics sun zama wani ɓangare na ainihin wasan caca, suna ba da duniya don bincika tare da Geralt na Rivia, inda abubuwan wasan rayuwa da sha'awar ganowa suka haɗu cikin ƙwarewar almara ɗaya.